అమ్మకానికి ట్విట్టర్!

150 అక్షరాల మైక్రో బ్లాగింగ్ సామాజిక వెబ్ సైట్ అయిన ట్విట్టర్ అమ్మకానికి వచ్చింది. కంపెనీని అమ్మకానికి పెట్టిన వ్యవస్ధాపకులు తమ బేరం అమ్మకం రూపం ధరించేది లేనిది చెప్పకున్నప్పటికీ ఇంటర్నెట్ బడా కంపెనీలు ట్విట్టర్ కోసం బిడ్ లు దాఖలు చేస్తున్నాయి. 

ట్విట్టర్ కొనుగోలుకు గూగుల్ కూడా రంగం లోకి దిగిందని ఆరంభంలో వార్తలు వచ్చాయి. కానీ ప్రస్తుతం ఆ వార్తలు వెనక్కి వెళ్లాయి. ట్విట్టర్ యజమానుల అనిర్దిష్ఠ ధోరణి గూగుల్ కంపెనీ వెనక్కి తగ్గటానికి కారణం అని తెలుస్తున్నది. 

అక్టోబర్ 27 లోపు మొత్తం అమ్మకం ప్రక్రియ పూర్తీ కావాలని ట్విట్టర్ అధినేతలు తాజాగా ప్రకటించినట్లు తెలుస్తోంది. దానితో ట్విట్టర్ అమ్మకంపై మళ్ళీ మార్కెట్ వర్గాల్లో కదలిక వచ్చింది. ట్విట్టర్ ను ఇటీవలనే అమ్మకానికి పెట్టిన నేపథ్యంలో ఇంత తక్కువ సమయంలో అమ్మకం పూర్తి కావటం ఎలా సాధ్యమని ప్రశ్నిస్తున్నవారు లేకపోలేదు. అసాధ్యమైన టైం లైన్ ప్రకటించడం ద్వారా అమ్మకానికి సిద్ధమా లేదా అన్న అనుమానాన్ని ట్విట్టర్ మిగిల్చిందని వారు చెబుతున్నారు. 

 

కంపెనీ భవిష్యత్తు పైన వాటా దారులకు, ఉద్యోగులకు ఒక స్పష్టత ఇవ్వడం కోసమే సాధ్యమైనంత త్వరగా అమ్మకాన్ని పూర్తీ చేయాలని ట్విట్టర్ సీఈఓ జాక్ డార్సీ భావిస్తున్నారని ట్విట్టర్ వర్గాలు పేర్కొంటున్నాయి. వచ్ఛే రెండు వారాల్లో బిడ్ లు పూర్తి చేసినట్లయితే వాటాదారులకు (షేర్ హోల్డర్లు) ఒక స్పష్టత వస్తుందని షేర్ విలువ పడిపోకుండా ఆపినట్లు అవుతుందని వారు చెబుతున్నారు. 

ఇప్పటి వరకు సేల్ ఫోర్స్ డాట్ కామ్ ఇంక్., గూగుల్ ఓనర్ కంపెనీ ఆల్ఫాబెట్ ఇంక్., వాల్ట్ డిస్ని లు ట్విట్టర్ అక్విజిషన్ (సొంతం) కు ఆసక్తి ప్రదర్శించాయి. ట్విట్టర్ కోసం తాము బిడ్ వేయకపోవచ్చని గూగుల్ కంపెనీ వర్గాలు చెప్పారని వార్తలు వస్తున్న నేపథ్యంలో ఇక సేల్ ఫోర్స్, వాల్ట్ డిస్ని లు మాత్రమే రంగంలో మిగిలి ఉన్నాయని భావించవచ్చు. 

బిడ్ ప్రక్రియ అమ్మకంగా మారుతుందన్న నమ్మకం లేకనే గూగుల్ వెనక్కి తగ్గినట్లు తెలుస్తున్నది. ఈ విషయమై వ్యాఖ్యానించడానికి ట్విట్టర్ నిరాకరించింది. ట్విట్టర్ కు చెందిన సామాజిక కోణాన్ని, న్యూస్ కోణాన్ని వినియోగించుకోవడానికీ గూగుల్ ఆసక్తి చూపిందని, ఇప్పుడు బిడ్ దాఖలుకు వెనక్కి తగ్గడంతో గూగుల్ తదుపరి చర్య ఏమిటో ఎదురు చూస్తున్నామని పరిశీలకులు చెబుతున్నారు. గూగుల్ పూర్తిగా వెనక్కి తగ్గలేదని ఈ సమాచారం చెబుతోంది. ట్విటర్ కు సంబంధించిన ట్వీట్ ల డేటా బేస్, మైనింగ్ ప్రక్రియ పరిజ్ఞానం, వ్యాపార తెలివితేటలు పట్ల సేల్ ఫోర్స్ డాట్ కామ్ ఆసక్తిగా ఉన్నది. కాగా వాల్ట్ డిస్ని సంస్ధ తన స్పోర్ట్స్ మరియు ఎంటర్ టైన్మెంట్ ల కోసం ట్విట్టర్ వేదికను వినియోగించుకునే యోచనలో ఉన్నట్లు తెలుస్తున్నది. 

అసలు అమ్మకానికి పెట్టడానికి కారణం ఏమిటి? 2013 లో ట్విట్టర్ IPO (ఇనీషియల్ పబ్లిక్ ఆఫరింగ్) ప్రకటించడం ద్వారా వాటా సంస్ధగా ఉనికిలోకి వచ్చింది. అనంతరం వార్తల ప్రసారాన్ని చేపట్టి వాటా విలువ పెంచుకోగలిగింది. కానీ ఆ తర్వాత ఆదాయాన్ని పెంచుకోవడంలో విఫలం అవుతూ వచ్చింది. ఇతర ఇంటర్నెట్ కంపెనీలతో పాటుగా వినియోగదారుల పునాదిని విస్తరించుకోవడంలో విఫలం అవుతోంది. దానితో పూర్తిగా పుట్టి మునగక ముందే సంస్ధను అమ్ముకుని సొమ్ము చేసుకోవాలని వ్యవస్ధాపకులు భావించారు.  

ఉదాహరణకి 2016 మొదటి, రెండవ త్రైమాసికంలలో వాల్ స్ట్రీట్ అంచనాలకు తగ్గట్లుగా వృద్ధిని ట్విట్టర్ నమోదు చేయలేకపోయింది. గత 11 త్రైమాసికాలలో లాభం (డివిడెండ్) అన్నదే నమోదు చేయలేకపోయింది. షేర్ విలువ పడిపోవడం మొదలయింది. దానితో షేర్ హోల్డర్ లలో తొక్కిడి మొదలయింది. షేర్లను వదిలించుకునే ప్రయత్నంలో పడ్డారు. 

26$ షేర్ విలువతో పబ్లిక్ సంస్ధగా మారిన ట్విట్టర్ త్వరలోనే 74$ కు చేరింది. ఆ తర్వాత అక్కడే స్ధిరపడి అనంతరం మెల్ల మెల్లగా విలువ కోల్పోతున్నది. మరోవైపు పేస్ బుక్, గూగుల్ లాంటి కంపెనీలు వరుస వృద్ధి నమోదు చేస్తూ  దూసుకెళ్తున్నాయి. దానితో అమ్మకానికి పెట్టక తప్పలేదు ట్విట్టర్ వ్యవస్ధాపక యజమానులకు. 

One thought on “అమ్మకానికి ట్విట్టర్!

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s